ช่อง3เหมา! “ณเดชน์-เบลล่า” คว้านำชาย-หญิง โทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 33

30
ขอบคุณภาพจาก เฟซบุ๊ค Graisorn Agosto

ประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 33  “ณเดชน์-เบลล่า”คว้าดารานำชาย-หญิงยอดเยี่ยม “บุพเพสันนิวาส” กวาด 6 รางวัล ช่อง 3 เหมาประเภทละครทั้งหมด

 

การประกาศผลรางวัล “โทรทัศน์ทองคำ” ครั้งที่ 33  ที่หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เมื่อวันเสาร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ บรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคัก มีบุคคลในวงการบันเทิงเดินทางเข้าร่วมงานอย่างคับคั่ง โดยผู้รับรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 33 ประจำปี 2561 มีดังต่อไปนี้

 

รางวัลเกียรติยศคนทีวี

  1. คุณศัลยา สุขะนิวัตติ์
  2. คุณนิรมล เมธีสุวกุล
  3. คุณพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง
  4. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
  5. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรีและครอบครัวดีเด่นได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
  6. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ ช่อง 7เอชดี
  7. รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้ทั่วไป และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
  8. รางวัลสถานีสื่อสร้างสรรค์ดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม

  1. รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการพื้นที่ชีวิต สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
  2. รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการคุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี

 

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว

  1. รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการปฏิบัติการเด็กช่างคิด Kid rangers สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
  2. รางวัลละครส่งเสริมเยาวชน และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องข้ามสีทันดร สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

ประเภท รายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

  1. รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการ The Daily Dose สถานีโทรทัศน์วอยซ์ทีวี
  2. รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ สถาพร ด่านขุนทด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

ประเภทรายการกีฬา

  1. รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
  2. รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ วิภาพร วัฒน์วิทย์ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

 

ประเภทผู้พากย์ และผู้บรรยาย

  1. รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์ซีรีส์ กังนัมบิวตี้ รักนี้ไม่มีปลอม สถานีโทรทัศน์ช่อง 7เอชดี
  2. รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สุภาณี คชพันธ์สมโภชน์ จากสารคดีลักษณะไทย สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

 

ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ

  1. รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ สุวิกรม อัมระนันท์ จากรายการ เปอร์สเปคทีฟ (Perspective)

 

สถานีโทรทัศน์เอ็มคอตเอชดี

  1. รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ได้แก่ อโนชา ศิริจร จากรายการตามอำเภอจาน สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

 

ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ

  1. รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการ Win Win War Thailand สุดยอดธุรกิจแบ่งปัน สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี
  2. รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการ ภัตตาคารบ้านทุ่ง สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

 

รางวัลโหวตดาราชาย หญิง ยอดเยี่ยม

  1. รางวัลโหวตดาราชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ศุกลวัฒน์ คณารศ
  2. รางวัลโหวตดาราหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ณัฐพร เตมีรักษ์

 

ประเภทละคร

  1. รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลง บุพเพสันนิวาส จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย ศรัณยู วินัยพานิชสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ลิขิตรัก The Crown Princess ผลิตโดย ทอง เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ ริมฝั่งน้ำ ผลิตโดย เป่าจินจง จ้ากัดสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ศัลยา สุขะนิวัตติ์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  5. รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ ภวัต พนังคศิริ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  6. รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ หลุยส์ สก๊อต จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  7. รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ซาร่า เล็กจ์ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princessสถานีโทรทัศน์

ไทยทีวีสีช่อง 3

  1. รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princessสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  1. รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ราณี แคมเปน จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ บุพเพสันนิวาส ผลิตโดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3